Quy định của Luật hình sự về tội giết người

Tóm tắt câu hỏi:

Thưa luật sư, con tôi 21 tuổi vừa dùng dao đâm chết bạn học vì mâu thuẫn cuộc sống. Tôi đang rất hoang mang, xin hỏi luật sư Bộ luật hình sự quy định về tội phạm này như thế nào?

Trả lời:

Với câu hỏi của chị, Luật Minh Anh xin trả lời như sau:

Tội giết người được quy định tại Điều 123 Bộ luật hình sự 2015. Đây là loại tội đặc biệt nghiêm trọng. Bộ luật hình sự quy định về tội này như sau:

1. Người nào giết người thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ 12 năm đến 20 năm, tù chung thân hoặc tử hình:

a) Giết 02 người trở lên;

b) Giết người dưới 16 tuổi;

c) Giết phụ nữ mà biết là có thai;

d) Giết người đang thi hành công vụ hoặc vì lý do công vụ của nạn nhân;

đ) Giết ông, bà, cha, mẹ, người nuôi dưỡng, thầy giáo, cô giáo của mình;

e) Giết người mà liền trước đó hoặc ngay sau đó lại thực hiện một tội phạm rất nghiêm trọng hoặc tội phạm đặc biệt nghiêm trọng;

g) Để thực hiện hoặc che giấu tội phạm khác;

h) Để lấy bộ phận cơ thể của nạn nhân;

i) Thực hiện tội phạm một cách man rợ;

k) Bằng cách lợi dụng nghề nghiệp;

l) Bằng phương pháp có khả năng làm chết nhiều người;

m) Thuê giết người hoặc giết người thuê;

n) Có tính chất côn đồ;

o) Có tổ chức;

p) Tái phạm nguy hiểm;

q) Vì động cơ đê hèn.

2. Phạm tội không thuộc các trường hợp quy định tại khoản 1 Điều này, thì bị phạt tù từ 07 năm đến 15 năm.

3. Người chuẩn bị phạm tội này, thì bị phạt tù từ 01 năm đến 05 năm.

4. Người phạm tội còn có thể bị cấm hành nghề hoặc làm công việc nhất định từ 01 năm đến 05 năm, phạt quản chế hoặc cấm cư trú từ 01 năm đến 05 năm.

Như vậy, tùy thuộc vào việc con của chị thực hiện hành vi giết người theo khoản 1 hoặc khoản 2 mà mức hình phạt được xác định khác nhau.

Để nhận được sự tư vấn cụ thể hơn, xin vui lòng liên hệ trực tiếp với Luật Minh Anh.